ชื่อของสถาบันมหาวิทยาลัย "ตีค่า" หรือ "ตราบาป" คนในสังคม?
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-pNG0JD11otRP97v3aG-9-duY5jGTRaVc4N7gGRkRBSaK6CtwseOmMZxyfeInZLldX7sd3pFkHQvR5SlXmf65Xz93nk_Jd_StKmjyeLBNU_j51HTdqJBjiTF584936bDGhrMGHYW6JRI/s640/Untitled+drawing+%25283%2529.jpg)
จากกรณีธนาคารแห่งหนึ่ง ได้เปิดรับสมัครพนักงานใหม่ โดยระบุรับบัณฑิตจาก 14 สถาบันเข้าทำงานตามข่าว จนเกิดเป็นกระแสข้ามคืน และเป็นเรื่องราวดราม่าของสังคมในที่สุด แท้จริงแล้ว เป็นความคลาดเคลื่อนของข้อมูลโดยทั้งสองฝ่าย จึงทำให้เกิดความเข้าใจที่ผิดพลาด บวกกับ social network ที่แชร์และส่งต่อข้อมูล (ผิด ๆ ) ไปถึงกันอย่างรวดเร็วและแพร่หลาย สุดท้าย ทุกฝ่ายก็ปรับความเข้าใจกันไปได้ด้วยดี อย่างไรก็ดี กระผมมีความคิดเห็นต่อกรณีนี้ดังนี้ ในสังคมไทย เรื่องชื่อของสถาบันที่จบมานั้นมีผลต่อการได้งาน มันเป็นเรื่องจริงครับ แต่มันก็ไม่ใช่ทุกองค์กร และมันไม่ได้เป็นตัวชี้วัดความสำเร็จในชีวิตนะ ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับความสามารถตัวบุคคลล้วนๆ ผมเป็นครู ลูกศิษย์ผมเรียนอยู่และจบจากหลากหลายสถาบัน สิ่งที่ผมสอนพวกเขาเสมอคือ อย่าไปแคร์ในสิ่งที่สังคมตราหน้า จงพิสูจน์ตัวเองให้เห็นว่าพวกเขาเข้าใจผิด ด้วยตัวเราเอง แม้บางแห่งสังคมจะห่วย แต่อย่าให้สิ่งแวดล้อมห่วยๆ มากลืนกินเรา จนเรากลายเป็น "ไอ้ห่วย" ไปด้วย ผมเองก็เคยผ่านคำดูถูกมาก็ไม่น้อย เช่น จากเพื่อนต่างคณะ